Gọi khám miễn phí : 0857 489 666

Không có ca nhiễm COVID-19 mới trong bao nhiêu ngày thì đủ điều kiện công bố hết dịch?

Hiện nay, nước ta có 268 ca mắc dịch bệnh COVID-19. Trong đó, đã có 224 ca được chữa khỏi bệnh (chiếm 84%), còn 44 ca đang được tiếp tục điều trị. 7 ngày liên tục gần đây, Việt Nam không ghi nhận ca nhiễm mới dịch bệnh này. Vậy, khi không có ca nhiễm mới dịch bệnh COVID-19 trong bao nhiêu ngày thì được công bố hết dịch?

Theo Điểm a, Khoản 1, Điều 40 của Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm quy định về Điều kiện và thẩm quyền công bố hết dịch như sau: Không phát hiện thêm trường hợp mắc mới sau khoảng thời gian nhất định và đáp ứng các điều kiện khác đối với từng bệnh dịch theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.

Tại Khoản 1, Điều 5 Quyết định số 02/2016/QĐ-TTg của Thủ tướng chính phủ về Quy định điều kiện công bố dịch, công bố hết dịch bệnh truyền nhiễm quy định rõ: “Ngoài việc đáp ứng điều kiện quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 40 Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm, việc công bố hết dịch bệnh truyền nhiễm phải đáp ứng điều kiện: Không phát hiện thêm trường hợp mắc bệnh mới sau khoảng thời gian nhất định cho từng bệnh quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Quyết định này”

Vừa qua, Thủ tướng Chính phủ vừa ký Quyết định 07/2020/QĐ-TTg sửa đổi, bổ sung một số điều của Quyết định số 02/2016/QĐ-TTg ngày 28/1/2016 của Thủ tướng Chính phủ về việc quy định điều kiện công bố dịch, công bố hết dịch bệnh truyền nhiễm.

Theo đó, bổ sung thời gian ủ bệnh trung bình và thời gian không phát hiện thêm trường hợp mắc bệnh mới đối với bệnh COVID-19 (trước đây gọi là bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của virus Corona gây ra) tại Phục lục quy định thời gian ủ bệnh trung bình và thời gian không phát hiện thêm trường hợp mắc bệnh truyền nhiễm làm căn cứ để công bố hết dịch bệnh truyền nhiễm ban hành kèm theo Quyết định số 02/2016/QĐ-TTg ngày 28/1/2016.

Cụ thể, bệnh COVID-19 thuộc nhóm A, thời gian ủ bệnh trung bình 14 ngày, thời gian không phát hiện thêm trường hợp mắc bệnh mới là 28 ngày (thời gian được tính từ ngày trường hợp mắc bệnh gần nhất được cách ly tại cơ sở y tế).

Cũng như dịch bệnh Hội chứng viêm đường hô hấp vùng Trung Đông do virus corona (MERS-CoV), dịch bệnh COVID-19 thuộc nhóm A, thời gian ủ bệnh trung bình 14 ngày và thời gian không phát hiện trường hợp mắc bệnh mới là 28 ngày (thời gian được tính từ ngày trường hợp mắc bệnh gần nhất được cách ly tại cơ sở y tế) sẽ được làm căn cứ để công bố hết dịch bệnh truyền nhiễm.

Như vậy, đến hôm nay ngày 23/4/20 là ngày thứ 7 liên tiếp Việt Nam không xuất hiện ca mới, đến ngày 14/05/20 sẽ là ngày thứ  28 tính từ thời điểm xuất hiện ca 268.

Hãy cùng chung tay, tiếp tục thực hiện các chỉ dẫn của Bộ Y tế để Việt Nam nhanh chóng công bố hết dịch.

Bác sĩ Đỗ Nam Khánh tổng hợp

Tin mới

Đến nay đã 37 ngày Việt Nam không ghi nhận ca mắc Covid-19 mới nào trong cộng đồng. Bản tin 18h chiều nay, ngày 09/10/2020 ghi nhận có 5 ca mắc mới là người nhập cảnh được cách ly ngay. Có 1 ca được công bố khỏi bệnh. Bản tin tình hình dịch Covid-19, ngày 09/10/2020

BẢN TIN BAN CHỈ ĐẠO QUỐC GIA PHÒNG, CHỐNG DỊCH COVID-19 (Tới 18h00 ngày 09/10/2020) 1. Số ca mắc ở Việt Nam: – Tính đến

CHĂM SÓC KHÁCH HÀNG

  • 0857 489 666
  • 024 3207 2626
  • YÊU CẦU GỌI LẠI
  • saodaiviet.vn@gmail.com